Thủ tục cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?


 

   Thưa luật sư.Nhà tôi có một mảnh đất do ông bà nội để lại. Hiện nay ông bà đều mất đã lâu và giấy tờ đất đều bị thất lạc. Vậy nếu giờ gia đình tôi muốn làm thủ tục xin cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì phải làm như thế nào? Thủ tục gồm những gì? Trân trọng cảm ơn!

 

 

 

Luật sư tư vấn luật Đất đai qua điện thoại gọi số:043.90.16.888

Trả lời:

  Chào bạn,cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật Http://Luat24h.com.vn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Đất đai 2013.

Nghị định 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật Đất đai 2013.

2. Luật sư tư vấn:

Trường hợp đất đai do ông bà bạn để lại nhưng không có giấy tờ về việc thừa kế hay giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất, nay gia đình bạn muốn xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì được xếp vào trường hợp cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với trường hợp sử dụng đất nhưng không có giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 101 Luật Đất đai 2013:

"1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành mà không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này, có hộ khẩu thường trú tại địa phương và trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất xác nhận là người đã sử dụng đất ổn định, không có tranh chấp thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất".

Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết vấn đề này như sau:

"1. Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất có nhà ở, công trình xây dựng khác từ trước ngày 15 tháng 10 năm 1993; nay được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất xác nhận không có tranh chấp sử dụng đất; việc sử dụng đất tại thời điểm nộp hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị hoặc quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn hoặc quy hoạch xây dựng nông thôn mới đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt (sau đây gọi chung là quy hoạch) hoặc không phù hợp với quy hoạch nhưng đã sử dụng đất từ trước thời điểm phê duyệt quy hoạch hoặc sử dụng đất tại nơi chưa có quy hoạch thì được công nhận quyền sử dụng đất như sau:

a) Đối với thửa đất có nhà ở mà diện tích thửa đất nhỏ hơn hoặc bằng hạn mức công nhận đất ở quy định tại Khoản 4 Điều 103 của Luật Đất đai (sau đây gọi là hạn mức công nhận đất ở) thì toàn bộ diện tích thửa đất được công nhận là đất ở.

Trường hợp thửa đất có nhà ở mà diện tích thửa đất lớn hơn hạn mức công nhận đất ở thì diện tích đất ở được công nhận bằng hạn mức công nhận đất ở; trường hợp diện tích đất xây dựng nhà ở và các công trình phục vụ đời sống lớn hơn hạn mức công nhận đất ở thì công nhận diện tích đất ở theo diện tích thực tế đã xây dựng nhà ở và các công trình phục vụ đời sống đó;

b) Đối với thửa đất có công trình xây dựng để sản xuất, thương mại, dịch vụ phi nông nghiệp thì công nhận đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp, đất thương mại, dịch vụ theo diện tích thực tế đã xây dựng công trình đó; hình thức sử dụng đất được công nhận như hình thức giao đất có thu tiền sử dụng đất, thời hạn sử dụng đất là ổn định lâu dài;

c) Đối với thửa đất có cả nhà ở và công trình xây dựng để sản xuất, thương mại, dịch vụ phi nông nghiệp mà diện tích thửa đất lớn hơn hạn mức công nhận đất ở thì diện tích đất ở được công nhận theo quy định tại Điểm a Khoản này; phần diện tích còn lại đã xây dựng công trình sản xuất, thương mại, dịch vụ phi nông nghiệp thì được công nhận theo quy định tại Điểm b Khoản này;

d) Đối với phần diện tích đất còn lại sau khi đã được xác định theo quy định tại các Điểm a, b và c Khoản này thì được xác định là đất nông nghiệp và được công nhận theo quy định tại Khoản 5 Điều này.

2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có nhà ở, công trình xây dựng khác trong thời gian từ ngày 15 tháng 10 năm 1993 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2004; nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là không có tranh chấp sử dụng đất; phù hợp với quy hoạch hoặc không phù hợp với quy hoạch nhưng đất đã sử dụng từ trước thời điểm phê duyệt quy hoạch hoặc sử dụng đất tại nơi chưa có quy hoạch; chưa có thông báo hoặc quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với trường hợp phải thu hồi thì được công nhận quyền sử dụng đất như sau:

a) Đối với thửa đất có nhà ở mà diện tích thửa đất nhỏ hơn hoặc bằng hạn mức giao đất ở quy định tại Khoản 2 Điều 143 và Khoản 4 Điều 144 của Luật Đất đai (sau đây gọi là hạn mức giao đất ở) thì toàn bộ diện tích thửa đất được công nhận là đất ở.

Trường hợp thửa đất có nhà ở mà diện tích thửa đất lớn hơn hạn mức giao đất ở thì diện tích đất ở được công nhận bằng hạn mức giao đất ở; trường hợp diện tích đất xây dựng nhà ở và các công trình phục vụ đời sống lớn hơn hạn mức giao đất ở thì công nhận diện tích đất ở theo diện tích thực tế đã xây dựng nhà ở và các công trình phục vụ đời sống đó;

b) Đối với thửa đất có công trình xây dựng để sản xuất, thương mại, dịch vụ phi nông nghiệp thì công nhận đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp; đất thương mại, dịch vụ theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều này;

c) Đối với thửa đất có cả nhà ở và công trình xây dựng để sản xuất, thương mại, dịch vụ phi nông nghiệp mà diện tích thửa đất lớn hơn hạn mức giao đất ở thì công nhận diện tích đất ở, đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp; đất thương mại, dịch vụ theo quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản này;

d) Đối với phần diện tích đất còn lại sau khi đã được xác định theo quy định tại các Điểm a, b và c Khoản này thì được xác định là đất nông nghiệp và được công nhận theo quy định tại Khoản 5 Điều này".

Trường hợp của bạn, gia đình bạn cần có giấy xác nhận của chính quyền địa phương về việc đất sử dụng ổn định, lâu dài, không có tranh chấp.

Ngoài ra, trường hợp của gia đình bạn, do đất này đã được ông bà bạn sử dụng từ lâu, nên trong bản đồ địa chính, hồ sơ địa chính của UBND xã sẽ lưu trữ thông tin thửa đất, thông tin người sử dụng đất, do đó, bạn có thể trích lục hồ sơ địa chính, bản đồ địa chính để làm hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất:

- Đơn xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (theo mẫu 04ĐK ban hành kèm theo thông tư 24/2014/TT-BTNMT);

- Giấy xác nhận của chính quyền địa phương về việc đất sử dụng ổn định, lâu dài, không có tranh chấp;

- Trích lục bản đồ địa chính, hồ sơ địa chính.

Cơ quan tiếp nhận hồ sơ: 

- Bạn có thể nộp tại UBND xã. UBND xã có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ và gửi lên Phòng tài nguyên và môi trường.

- Bạn có thể nộp trực tiếp tại Văn phòng đăng ký đất đai thuộc Phòng tài nguyên và môi trường.

Những điều cần lưu ý: Trường hợp của bạn không có giấy tờ về thừa kế cũng không có giấy tờ về quyền sử dụng đất nên khi làm Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trường hợp của bạn được giải quyết theo trường hợp không có giấy tờ về quyền sử dụng đất.

 

Http://Thamtutu.vn

Http://Thamtu24h.org - Http://Luatsu24h.org  

 

 



Chia sẻ bài viết


facebook.png twitter.png google-plus.png

Các tin khác

Tìm kiếm

Dịch vụ thám tử

Gọi: 0932 007 007

Tư vấn thám tử
Dịch vụ luật sư

Gọi: 0944 39 6666

Dịch vụ luật sư









Dịch vụ nổi bật